แผนการสอน หน่วยที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ รหัสวิชา 2001-2001 วิชา คอมพิวเตอร์และสารสนเทศเพื่องานอาชีพ หน่วยการเรียนรู้ที่1เรื่อง การใช้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่องานอาชีพ |
สัปดาห์ที่ 1-2 จำนวน 6 ชั่วโมง |
1. สาระสำคัญ
เทคโนโลยีและการสื่อสารได้เจริญก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว
ในการดำเนินชีวิตประจำวันของมนุษย์
อุปกรณ์สื่อสารและคอมพิวเตอร์ได้เข้ามามีบทบาทสำคัญต่อการดำเนินกิจกรรมต่างๆ
ด้วยความสามารถ
ของอุปกรณ์สื่อสารและประสิทธิภาพของเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ ทำให้องค์กรต่างๆ
นำเทคโนโลยีเหล่านี้
เข้ามาช่วยในการดำเนินงานขององค์การให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
ไม่ว่าจะเป็นการรับ ส่งข้อมูลข่าวสารอิเล็กทรอนิกส์การทำธุรกิจและให้บริการบนอินเทอร์เน็ต
ตลอดจนการใช้เป็นเครื่องมือช่วยในการทำงาน เพราะฉะนั้นจากการที่เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์และสารสนเทศเข้ามามีบทบาทต่อการดำเนินชีวิตของมนุษย์
ดังนั้นการเรียนรู้การใช้งานคอมพิวเตอร์ การค้นหาข้อมูลเพื่อนำมาช่วยในการตัดสินใจ
การวิเคราะห์
การค้นหาข้อมูลเพื่อนำมาช่วยในการตัดสินใจ การวิเคราะห์
การจัดเก็บข้อมูลจึงเป็นสิ่งจำเป็นพื้นฐานสำหรับทุกคน
2. สมรรถนะประจำหน่วย
มีความรู้ ความเข้าใจ เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ หน้าที่และส่วนประกอบของเครื่องคอมพิวเตอร์ ประเภท และหลักการทำงานของคอมพิวเตอร์ ติดตั้งคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์รอบข้างและใช้ระบบสารสนเทศเพื่องานอาชีพ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการใช้คอมพิวเตอร์เบื้องต้น
3.2 อธิบายขั้นตอนการทำงานของคอมพิวเตอร์ได้
3.3 อธิบายความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศได้
3.4 บอกส่วนประกอบที่สำคัญของระบบสารสนเทศได้
4. สาระการเรียนรู้
4.1 การใช้คอมพิวเตอร์เบื้องต้น
4.2 กระบวนการทำงานของคอมพิวเตอร์
4.3 เทคโนโลยีสารสนเทศ
4.4 ระบบสารสนเทศเพื่องานอาชีพ
5. การบูรณาการหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
5.1 หลักความพอประมาณ
ผู้เรียนจัดสรรเวลาในการฝึกปฏิบัติตามใบงานได้อย่างเหมาะสมและรู้จักใช้และจัดการวัสดุอุปกรณ์ต่างๆอย่างประหยัดและคุ้มค่า
5.2 หลักความมีเหตุผล
ผู้เรียนเห็นคุณค่าของบทบาทและความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ ติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์รอบข้างด้านอย่างชัดเจนและถูกต้อง
5.3 หลักการมีภูมิคุ้มกัน
ผู้เรียนมีทักษะการติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์รอบข้างได้อย่างมีประสิทธิภาพ
5.4 เงื่อนไขคุณธรรม
ผู้เรียนปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จตามกำหนดและมีความเพียรพยายามกระตือรือร้นในการเรียนและการปฏิบัติงาน
5.5 เงื่อนไขความรู้
ผู้เรียนได้ใช้กระบวนการคิดในการให้บทบาทและความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์รอบข้างและปฏิบัติงานด้วยความละเอียดรอบคอบ
6. กิจกรรมการเรียนรู้
6.1 ขั้นสนใจปัญหา(Motivation)
1. ครูจัดเตรียมเอกสาร จัดเตรียมตรวจสอบความพร้อมของเครื่องคอมพิวเตอร์และเตรียมอุปกรณ์การเรียนการสอน เตรียมวัสดุและอุปกรณ์ ตัวอย่างการสอน
2. พูดคุยเกี่ยวกับการใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ การใช้ปลั๊กไฟ การใช้ห้องเรียน กติกาขณะทำ
การเรียน การสอน
6.2 ขั้นให้เนื้อหา (Information)
1. ครูอธิบายสรุปเนื้อหาสาระแต่ละหัวข้อเกี่ยวกับการใช้เครื่องคอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศ
2. ครูให้นักเรียนบอกบทบาทสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ
3. ครูสาธิตการติดตั้งคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วงต่าง
4. ครูสังเกตและช่วยนักเรียนแก้ไขปัญหาขณะฝึกปฏิบัติงานแต่ละหัวข้อ
6.3 ขั้นพยายาม (Application)
1. ครูและนักเรียนสรุปบทเรียนร่วมกัน
2. ครูแจกใบงานและแบบทดสอบหลังการเรียนรู้
6.4 ขั้นสำเร็จผล (Progress)
1. ครูสรุปผลการปฏิบัติงานจากใบงาน
7. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
7.1 อำภา กุลธรรมโยธิน, คอมพิวเตอร์และสารสนเทศเพื่องานอาชีพ (4สี). -- กรุงเทพฯ : ศูนย์ส่งเสริมวิชาการ, 2556.
7.2 ดวงพร เกี่ยงคำ, คู่มือ Windows 7 และ Office 2010 ฉบับสมบูรณ์. กรุงเทพฯ : สำนักพิมพ์โปรวิชั่น, 2554.
7.3 สื่อ Powerpoint
8. หลักฐานการเรียนรู้
8.1 .ใบงาน
8.2 แบบทดสอบหลังการเรียนรู้
9. การวัดและประเมินผล
9.1 เครื่องมือประเมิน
- ใบงาน
- แบบทดสอบหลังการเรียนรู้
9.2 เกณฑ์การประเมิน
- เก็บผลงานจากใบงานไว้เป็นหลักฐาน เพื่อให้เป็นคะแนนเก็บส่วนหนึ่งในปลายภาพ
- แบบทดสอบหลังการเรียนรู้ ต้องได้คะแนนไม่ตำกว่าร้อยละ 50
ใบงานที่ 1
เรื่อง อุปกรณ์ต่อพ่วงหรืออุปกรณ์เสริมคอมพิวเตอร์
คำชี้แจงให้นักเรียนจับคู่ช่วยกันค้นหาอุปกรณ์ต่อพ่วงหรืออุปกรณ์เสริมของคอมพิวเตอร์ พร้อมบอกหน้าที่การทำงาน ให้ได้มากที่สุด
ลำดับ |
ชื่ออุปกรณ์ |
หน้าที่การทำงาน |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
แบบทดสอบหลังการเรียนรู้
หน่วยที่ 1การใช้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่องานอาชีพ
คำสั่ง จงทำเครื่องหมายกากบาท (r) หน้าข้อที่ถูกต้องมากที่สุดเพียงข้อเดียว
1. อุปกรณ์ใดต่อไปนี้มีคุณสมบัติตรงกับคำว่า “คอมพิวเตอร์” มากที่สุด
ก. วิทยุ ข. เครื่องคิดเลข
ค. โทรศัพท์มือถือ ง. กล้องถ่ายรูปดิจิทัล
2. ข้อใดไม่ใช่ประเภทของคอมพิวเตอร์
ก. เมนเฟรมคอมพิวเตอร์ ข. ไมโครคอมพิวเตอร์
ค. คอมพิวเตอร์พกพา ง. มินิคอมพิวเตอร์
3. ข้อใดไม่จัดอยู่ในระบบคอมพิวเตอร์
ก. ฮาร์ดแวร์ (Hardware) ข. ซอฟต์แวร์ (Software)
ค. พีเพิลแวร์ (Peopleware) ง. อินเทอร์เน็ต (Internet)
4. หน่วยประมวลผลกลางของคอมพิวเตอร์เทียบได้กับอวัยวะส่วนใดของร่างกาย
ก. ตา ข. มือ
ค. สมอง ง. หู
5. อุปกรณ์ข้อใดไม่ใช่หน่วยรับข้อมูล
ก. เมาส์ ข. แป้นพิมพ์
ค. ไมโครโฟน ง. ลำโพง
6. ข้อใดไม่ได้จัดอยู่ในหน่วยประมวลผลกลาง
ก. หน่วยแสดงผล ข. หน่วยความจำ
ค. หน่วยคำนวณเปรียบเทียบ ง. หน่วยควบคุม
7. เมื่อคอมพิวเตอร์ทำการประมวลผลแล้วจะแสดงผลออกทางด้านใด
ก. จอภาพ ข. เครื่องพิมพ์
ค. ลำโพง ง. ถูกทุกข้อ
8. เครื่องคอมพิวเตอร์รุ่นใหม่ช่องทางออก (Port) ใดที่ทดแทนเมาส์และแป้นพิมพ์ได้
ก. แบบอนุกรม
(
ค. แบบยูเอสบี (USB Port) ง. แบบเสียง (
9. เครื่องคอมพิวเตอร์จะทำงานไม่ได้ถ้าขาดอุปกรณ์ใด
ก. ลำโพง ข. หน่วยประมวลผลกลาง
ค. จอภาพ ง. ไมโครโฟน
10. ข้อใดใช้ประโยชน์จากเครื่องคอมพิวเตอร์น้อยที่สุด
ก. ดูหนัง เล่นเกม ฟังเพลง ข. ฟังเพลง ติดต่อเพื่อน หาความรู้
ค. เก็บรูปถ่าย เก็บอัลบั้มเพลง ง. เล่นเกม เก็บข้อมูล พิมพ์งาน